เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง [ DST ]

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 24 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ผมได้ลองใช้โปรแกรม dol v.2.0.2.5 แล้ว พบปัญหาดังนี้
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.พ. 01, 2011 11:59 am 

ผมได้ลองใช้โปรแกรม dol v.2.0.2.5 แล้ว พบปัญหาดังนี้
1.แก้เลขที่ดินแปลงแยกแปลงคงแล้วไม่สามารถบันทึกได้
2.ใส้หมายเลขระวางศูนย์กำเนิดแล้วในต้นร่าง ไม่โชว์ออกมา
3.ผมใช้กระดาษต้นร่างที่มีหัวต้นร่างและท้ายต้นร่างอยู่ ทำให้ผมกะไม่ถูกว่ารูปที่จะพิมพ์อยู่ตรงไหนในกระดาษต้นร่างผม
4.อยากให้ในมุมมองภาพก่อนพิมพ์ มีfunction ที่สามารถใช้ปรับ ข้อความและข้างเคียงได้,และfunctionสำหรับกำหนดค่ากริดในหน้านี้ด้วย เพื่อความสะดวกในการรกำหนดกริดก่อนพิมพ์
ขอบคุณครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

Re: ผมได้ลองใช้โปรแกรม dol v.2.0.2.5 แล้ว พบปัญหาดังนี้
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.พ. 01, 2011 12:32 pm 

อีกอย่างครับ
1.ผมลงโปรแกรมให้พี่ๆที่ใช้เครื่องเก่า(DTK) แล้ว...เมื่อลงเสร็จลองเปิดโปรแกรมเกิด กน้าต่างแจ้งเรื่อง Mysql Error เยอะมาก และไม่สามารถบันทึกงานและำงานได้เลยครับ ลองมา3เครื่องแล้ว เป็นแบบนี้หมด รบกวนวิธีแก้ไขด้วยครับ (อันนี้ด่วนน่ะครับ)
ขอบคุณครับ

ข้างบน

Re: ผมได้ลองใช้โปรแกรม dol v.2.0.2.5 แล้ว พบปัญหาดังนี้
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2011 12:04 pm 

อีกอย่างครับ
ผมคำนวณวงรอบงานชั้น1 โดยเชื่อมวงรอบเก่า 2 เส้น แล้วแล้วภาคของทิศที่โปรแกรมคำนวณมาให้ ไม่ตรงกับค่าภาคของทิศเดิม จะแก่ไขให้เท่าเดิมก็ไม่ได้ ไม่ทราบมีวิธีแก่่ไขไหมครับ **** ด่วนมาก ทำงานไม่ได้คับ ****
ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ก.พ. 09, 2011 10:49 pm 

โปรมแกรมคำนวณถูกต้องแล้วครับ...ให้ท่านดูหนังสือกรมที่ดินที่ ที่ มท ๐๕๑๔.๓/ว ๒๓๗๕๓
ล.ว ๓ กันยายน ๒๕๕๑ เรื่องการพัฒนาโปรแกรมการคำนวณและการลงที่หมายแผนที่งานรังวัดเฉพาะรายในสำนักงานที่ดิน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 11, 2011 12:22 pm 

ขอบคุณมากครับที่ให้ความกระจ่างกับช่างรังวัดบรรจุใหม่อย่างผมน่ะครับ
แล้วปัญหาเรื่อง MysQl Error ล่ะครับ มีวิธีแก่หรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 8:00 pm 

ขอให้ผู้พัฒนาโปรแกรม จัดทำเพิ่มเติมข้อมูลบางอย่าง ตามที่ได้เสนอมานี้ด้วยครับ

ภาพก่อนพิมพ์ อยากให้เพิ่มเติม

๑.พิมพ์ข้อความ
๒.แก้ไขข้อความ
๓.ย้ายข้อความ
๔.ช่อนข้อความ
๕.แสดงข้อความ

รูปแบบเส้น

๑.เส้นไข่ปลาถี่ (น่าจะถี่กว่าที่เป็นอยู่)
....................... ถี่ประมาณนี้

เพิ่มเติมให้โดยด่วนด้วยนะครับ งานจะได้รวดเร็วยิ่งขึ้น

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.พ. 14, 2011 5:15 pm 

ป้อนชื่อ ระวาง ภาพถ่ายทางอากาศ ไม่ได้ครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.พ. 14, 2011 10:34 pm 

ขอเพิ่มเติมน่ะครับ
อยากให้โปรแกรมเพิ่ม Shortcut และพวก icon ด้านข้างครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.พ. 14, 2011 11:14 pm 

ไม่ทราบว่าการ importpoint(นำเข้าไฟล์หมุดหลักเขต) ต้องมีรูปแบบข้อมูลยังไง เช่น(ชื่อ,N,E)และใช้ไฟล์ประเภทไหน เช่น(**.txt,**.csv)ครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.พ. 14, 2011 11:41 pm 

ขอ layer หมายสีด้วยครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.พ. 15, 2011 8:31 pm 

pigdang เขียน:
ขอให้ผู้พัฒนาโปรแกรม จัดทำเพิ่มเติมข้อมูลบางอย่าง ตามที่ได้เสนอมานี้ด้วยครับ

ภาพก่อนพิมพ์ อยากให้เพิ่มเติม

๑.พิมพ์ข้อความ
๒.แก้ไขข้อความ
๓.ย้ายข้อความ
๔.ช่อนข้อความ
๕.แสดงข้อความ
๖.เพิ่มทิศเหนือ

รูปแบบเส้น

๑.เส้นไข่ปลาถี่ (น่าจะถี่กว่าที่เป็นอยู่)
....................... ถี่ประมาณนี้

เพิ่มเติมให้โดยด่วนด้วยนะครับ งานจะได้รวดเร็วยิ่งขึ้น

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 25, 2011 9:39 am 

เรียน ผู้พัฒนาโปรแกรม

1. น่าจะสามารถ ดึงข้อมูล point,N,E แปลงเป็น tex file เพื่อให้ช่างต่อยอด import เข้า totalstation ด้วยนะครับ
2. น่าจะมี icon หรือคำสั่งด่วนแบบ cad. นะครับ
3. ขอชมว่าเป็น program ที่ สมบูรณ์ครบถ้วนมาก ครอบคลุมกรมที่ดินทั้งหมดเลย แต่...... น่าจะแยกคำสั่งที่ไปจำเป็นสำหรับงานกอง/สำนักงาน/เดินสำรวจ ฯลฯ เป็นหมวดหมู่นะครับจะได้ทำได้เร็วกว่านี้หน่อย
4. เวลา export to DXF. ไปแต่ เส้นอย่างเดียว(ไม่รู้ผมทำผิดขั้นตอนหรือเปล่า)
5.น่าจะ รองรับกล้อง total station ได้ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อนะครับ ตอนนี้เห็นมีแต่ของ .scr ซึ่งเป็น file sokkia set c// ซึ่
งตกรุ่นแล้ว เดี่ยวนี้ผ่าน รุ่นใหม่ .sdr แล้ว //// ช่างฯบางคนใช้ topcon (อย่างกระผม)
สุดท้ายขอขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆเลยที่อุทิศเวลา ทำโปแกรมดีๆ สุดยอดให้พวกเราใช้(ไม่ต้องไปละเมิดลิขสิทธิ์ใคร และไม่ต้องซื้อแบบแพงๆมาใช้) ขอให้ความดีครั้งนีส่งผลให้ทีมงานมีความสุขมากๆสมองปลอดโปร่งสุขภาพแข็งแรง
thank you.. :D

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 12:20 pm 

ช่วยแก้ปัญหาด้วยครับ กรมที่ดินธาตุพนม

คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบมาในกระทู้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 6:45 pm 
Site Admin

ตอบกระทู้ของคุณ tajame
สามารถแก้ไขได้ตาม Link นี้ viewtopic.php?f=13&t=20

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 10:16 pm 

ควรมีการแก้ไขใน version ถัดไป
1. ขยาย font ในช่องต่อเลขที่ดินของ ตีนต้นร่าง (ตัวหนังสือเล็กมาก ลองให้ช่างสูงวัยอ่าน ต้องใช้แว่นขยายส่อง หรือเรียกท่านนายช่างใหญ่มาอ่าน ผมว่า ท่านอ่านไม่ออก )
2. เวลาทำงานชุดออกโฉนด มีปัญหามากมาย เช่น เมื่อทำการขึ้นรูปแปลงรวมหลักแล้ว พอมาขึ้นรูปแปลงรวมย่อย จะเกิดปัญหาดังนี้ คือ เลขที่ดินเวลาขึ้นเรียงกัน แต่ตีนต้นร่างจะไม่เรียง , ในรายการคำนวณ เนื้อที่รวม ในของแตะละแปลงย่อย จะกลายเป็นเนื้อที่ของแปลงรวมหลักเสมอ ต้องขีดปากกาแดงแก้ทุกครั้ง , ไม่สามารถกำหนดให้หมายสีเฉพาะแปลงย่อยแต่ละแปลงได้ (ตอนนี้ที่ทำคือ ขึ้นรูปแบบไม่หมายสี แล้วใช้ปากกาแดงหมายสีเอง ทุกแปลง เช่นงาน ส.ค.1 หลักฐานเดียวออกโฉนด 20 แปลง แล้วมันจะปวดกบาลไหมครับ
3. ในขั้นตอนการพิมพ์ ในงานออกโฉนดที่ดิน ที่เป็นงานชุด ก็ยิ่งลำบากกว่ามาก กล่าวคือเมื่อเราจะพิมพ์ในส่วนของกระดาษบาง (ร.ว.9) นั้น ก็ต้องลบแปลงอื่นๆออก แล้วค่อยจัดรูปเอา สมมุติว่างานชุด 20 แปลงก็ต้องลบ 20 ครั้งแล้ว จัดรูปทั้ง 20 ครั้ง ในขณะ ที่เรามี feature พิมพ์โฉนด เราก็ควรน่าจะทำได้ว่า เราจะพิมพ์ กระดาษบางแปลงที่ 1 แล้วโชว์เฉพาะรูปแปลงและเขตแยก (คล้ายๆกับรูปพิมพ์โฉนด)แล้ว ย้ายข้อความ หรือ ขีดแนวถนนใหม่นิดหน่อย ปัจจุบัน ปัญหาที่สำคัญในข้อนี้ก็คือ เมื่อเรา save รูปแปลงที่เราขึ้นทั้ง 20 แปลงไว้ชื่อนึงก่อน เพื่อโหลดมาทุกครั้งที่เราจะพิมพ์กระดาษบาง เมื่อเราพิมพ์ รูปแปลงย่อยที่ 1 เสร็จแล้ว เราต้องออกจาก โปรแกรมก่อน แล้ว import ไฟล์ต้นฉบับขึ้นมา แล้วลบ ทำแปลงรวมย่อยที่ 2 เนื่องจาก เราไม่สามารถใช้ import ทันที เพราะว่า ตัวโปรแกรมจะ memory งานที่เราแก้ไขไปแล้ว ถ้า import ทันที หมุดหรือเขตแยกที่เราซ่อนอยู่ มันก็ยังซ่อนอยู่ต่อไป ต้องออกจากโปรแกรมก่อน เพื่อลบความจำเดิมทิ้ง
3.1 เวลาพิมพ์ รว.9 ฉบับคล. ถ้าเป็นงานที่มีแปลงรวมหลักและย่อยอยู่ มันไม่สามารถพิมพ์เฉพาะรูปแปลงสีดำได้ (กล่าวคือมันติ๊กหมายสีแดงออกไม่ได้) มันเอาหมายแดงออกเฉพาะงานแบ่งแยก
4. ระวางคาบเกี่ยว ผมว่าอุบาตสุดๆ ใครสั่งสอนให้มันต่อกระโดดออกมาอยู่ข้างล่างแบบนั้น (ผมไม่เคยใส่เลขระวางคาบเกี่ยวเลย ต้องใช้มือเขียนเพิ่มเอง รับไม่ได้สุดๆ) , หมายแดง ชื่ออำเภอ ตำบล เก่า ผมว่าก็แปลกๆ ทำไมไม่ต่อหลัง ชื่อใหม่ แต่ไปขี่อยู่ข้างบน
5. เลขศูนย์ ของเนื้อที่ตรงตีนต้นร่างนะ ตั้งแต่ผมเป็นช่างมา มีคนสั่งสอนมาตลอดว่า เฮ้ย อย่าใส่ ๐ ให้ใส่เป็น - นะเว้ย อายช่างทั่วประเทศ ปรากฎว่า dolsurvey ทำเฉยเลย
6. ตีนต้นร่าง ช่องผู้ตรวจนะครับ ผมต้องมาปั้ม "คำนวณเนื้อที่ทางพิกัดฉาก" ทุกครั้ง ขอความกรุณา เพิ่มอีกแค่คำ คำเดียว ไม่น่ายาก ผมก็ไม่รู้ว่ามีระเบียบตัวไหน แต่อยู่มาเป็นสิบสำนักงาน ทุกแห่งก็ให้ปั้มคำนี้ทั้งนั้น
7.คำว่า "แบ่งกรรมสิทธิ์รวม" ทำไมไม่มีตัวการรันต์นะ ผมรู้ว่าคนเขียนโปรแกรมมันเป็นสิงคโปร์ แต่คนแนะนำตกภาษาไทยเปล่า
ลอง search ดูที่ http://rirs3.royin.go.th/word1/word-1-a0.asp
พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒ กรรมสิทธิ์รวม (กฎ) น. กรรมสิทธิ์ของบุคคลหลายคนร่วมกันในทรัพย์สินอันใดอันหนึ่ง แต่คำว่า กรรมสิทธิรวม ค้นไม่เจอ
8. การพิมพ์ บ.ก.ง 1 นั้น น่าจะดูดข้อมูลของผู้ขอ มาจาก รายละเอียดการรังวัด ได้ ไม่ใช่ต้องกรอกเองทั้งหมดแบบนี้ วันที่ก็เอาวันที่จากวันที่เราพิมพ์เลย และเมื่อเรากรอกเสร็จแล้ว Layout ของตัวเลขที่เรากรอกก็ขึ้นมาได้ขี้เหร่มาก ไม่ตรงกันจะชิดซ้ายทั้งหมด ซึ่งที่ถูก น่าจะชิดขวา ก่อนถึงคำว่าบาท ก็จะน่าใช้กว่านี้ ซึ่งปัจจุบันคนใช้ พิมพ์ บ.ก.ง 1 น้อยมาก ไปใช้ MsWord สวยงามกว่าเยอะ เพราะต้องกรอกข้อมูลทั้งหมดเหมือนกัน
9. การset ระยะ Grid (เพื่อพิมพ์ในต้นร่าง) น่าจะมีการเซตแบบ Crop Windows Size จากหน้าจอได้เลย คล้ายกับที่ set print area ใน AutoCad โดยสามารถขยับกริดเข้าออกได้จากหน้าจอ
ที่แนะนำมีแค่นี้ แต่จริงๆมีข้อปลีกย่อยอีกเยอะ
แล้วที่ให้เขียนคำแนะนำเวลาสัมมนา dolsurvey ไม่รู้พวกท่านเอาไปให้ผู้พัฒนาหรือเปล่า เขียนไปก็เหมือนเดิม หรือปัญญา programmer มีแค่นั้น

จาก
ผู้เคยเป็นผู้พัฒนาโปรแกรม เลียนแบบ autoland (โดนกรม บังคับเขียน)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 10:33 pm 

ตอบคุณ pradib010 เรื่อง mysql error

ปัญหาที่พบ เกิดจาก กรมที่ดินในการจัดซื้อเครื่องรุ่นนี้ (DTK) กรมที่ดินโดนหลอกว่า genuine windows xp (ถ้าจำไม่ผิด ชุดนี้ประมาณ แสนกว่าๆ ครับ) เพราะ windows ที่ติดมากับเครื่องไม่มีลิขสิทธิ์ เป็น version พันธุ์ทิพย์ ปัญหาของมันก็คือ verion แบบนี้ มันจะตัด dll และ feature บางตัวออก โดยไม่บอกให้รู้ว่าตัดตัวไหน และเราก็เดาไม่ได้ว่า dll ตัวไหนเราหายบ้าง

วิธีแก้ไข ง่ายมาก ไปหา แผ่นเต็มของ windows xp มาลง มีพี่คนนึงที่กรมที่ดิน เรียกไปปรึกษาตลอด ว่าท่านผู้นี้เก่งมาก ท่านผู้นี้กล่าวว่า xp sp3 มีปัญหากะ dolsurvey แต่จริงๆแล้วไม่ได้มีปัญหาหรอก ปัญหาคือ ไอ้พวก version ice , skz , dark etc... ของแผ่นผี มันตัด feature บางตัว ที่ mysql ต้องการนะครับ ลองดูไปหาแผ่น CD windows xp sp3 ตัวเต็ม ล้างเครื่องแล้วลงใหม่ รับรองฉลุย ครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ มี.ค. 04, 2011 7:56 pm 

ตอบเรื่อง My SQL ERROR หรือ service ของ mySQL ไม่สามารถทำงานได้
ปัญหานี้ส่วนมากที่พบบ่อยคือฐานข้อมูลของโปรแกรม DOL_Survey ไม่ทำงานครับ เกิดจาก service ของ windows บางตัวเรียกใช้
งาน netframework 1.1 ไม่ได้ ซึ่งอาจเกิดจากตัวของ windows เอง การแก้ไขนั้นเบื้องต้นควรลองติดตั้ง netframework 1.1 service pack 1 ดูก่อนครับ แล้วลองติดตั้งฐานข้อมูล(mySQL)และโปรแกรมใหม่อีกครั้งน่าจะหายเป็นปกติครับ...

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ มี.ค. 28, 2011 4:24 pm 

kaen64 เขียน:
ตอบเรื่อง My SQL ERROR หรือ service ของ mySQL ไม่สามารถทำงานได้
ปัญหานี้ส่วนมากที่พบบ่อยคือฐานข้อมูลของโปรแกรม DOL_Survey ไม่ทำงานครับ เกิดจาก service ของ windows บางตัวเรียกใช้
งาน netframework 1.1 ไม่ได้ ซึ่งอาจเกิดจากตัวของ windows เอง การแก้ไขนั้นเบื้องต้นควรลองติดตั้ง netframework 1.1 service pack 1 ดูก่อนครับ แล้วลองติดตั้งฐานข้อมูล(mySQL)และโปรแกรมใหม่อีกครั้งน่าจะหายเป็นปกติครับ...

ปัญหานี้ผมก็เจอ ยังแก้ไม่ได้เลยยย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 30, 2011 11:37 am 

tajame เขียน:
kaen64 เขียน:

ปัญหานี้ผมก็เจอ ยังแก้ไม่ได้เลยยย

ลองลงโ)รแกรมกับแผ่นที่ได้จากการไปปอบรม มาสิครับ...ลงได้แน่นอน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 30, 2011 11:44 am 

แล้วจะมีการจัดอบรม รุ่นต่อไปเมื่อไหร่ครับ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 24 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง [ DST ]